खबरकट्टा/चंद्रपूर:
आंतरराष्ट्रीय जनरल पेपरला,चंद्रपूर जिल्ह्यात एक नवीन प्रजातीची नोंद आंतरराष्ट्रीय स्तरावर झाली आहे, बांबू पिट वायपर (चापडा असे ह्या प्रजातीचे नाव आहे )ह्या शोधनिबंधावरून जिल्ह्यात या प्रजातीचे अस्तित्व असल्याचे स्पष्ट झाले आहे.
वर्ष भरापूर्वी शहराजवळील गावात ही प्रजाती आढळून आला होती, नागरिकांनी, वण्यजीवरक्षक अजय गिरटकर, दिपेश वणकर यांना प्रचारन करण्यात आले, त्यांनी सुरक्षित रित्या रेस्क्यू करून वन विभाग कार्यालयात नोंद करून निसर्गात मुक्त करण्यात आले, वण्यजीव अभ्यासक प्रितेष मत्ते,पंकज थेरे यांनी पाहणी केली असता जिल्ह्यात अत्यंत दुर्मिळ प्रजातीचा बांबू पिट वायपर असल्याचे निदर्शनास आले, प्रितेष मत्ते यांनी संशोधक दिनेश खाटे ,पंकज थेरे, यांच्यासह योग्य ती माहिती घेतली.#khanarkatta chandrapur
पहिल्यांदाच जिल्ह्यात ह्या प्रजातीची आंतरराष्ट्रीय स्तरावर नोंद झाली आहे ,ह्या शोधनिबंधावरून जिल्ह्यात या प्रजातीचे अस्तित्व असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. शोधनिबंध प्रकाशित करण्याकरिता वण्यजिवप्रेमी पंकज थेरे, संशोधक दिनेश खटे, कडू,जगदीश रेवतकर,वन विभाग अधिकारी व इतरांनी मोलाचे सहकार्य केले असल्याचे मत प्रितेष मत्ते यांनी व्यक्त केले.
जिल्ह्यातील सरपटणाऱ्या प्रजातीच्या यादीत आणखी एक नाव समाविष्ट झाले आहे,वण्यजीवप्रेमींनी लुप्त होत चाललेल्या प्रजातीचा शास्त्रीयदृष्ट्या अभ्यास करून अधिवास कसा टीकविका येईल, यासाठी प्रयत्न करणे गरजेचे आहे ,, संशोधक सहकारी मित्राच्या साह्याने शोधनिबंध प्रकाशित झाला आहे.#khanarkatta chandrapur
चंद्रपूर जिल्हा हा वनवैभवाने नटलेला आहे, त्यात त्याच्या विविध रुपाच दर्शन होतं असते, ताडोबा सारखे जगप्रसिद्ध जंगल आपल्याकडे आहे, तर त्या जंगलात असणारे प्रजातींचा अभ्यास करणे गरजेचे आहे व ते प्रसिद्ध होणे तितकेच महत्वाचे सुद्धा,नुकत्याच प्रसिद्ध झालेल्या चापडा ह्या जातीचा साप आपल्या चंद्रपूर जिल्ह्यात आढळला व त्याची जागतिक स्तरावरच्या शोध निंबधात प्रसिद्ध सुद्धा झाले, अश्या अनेक प्रजाती त्यांचे निरीक्षण करून जागतिक स्तरावर दखल व्हावी हीच वन्यजीव अभ्यासककडून अपेक्षा आहे, आणि वन्यजीव संशोधक अभ्यासक यांचा वनविभागाकडून सत्कार व्हावा जेणेकरून त्यांच्या कामाला चालना मिळेल व नव्या उमेदीने चांगल कार्य वन्यजीव क्षेत्रात होईल.